XTDV Forum

Phiên bản đầy đủ: Mở SSH và cài Transmission cho dòng LS421DE Fw 1.81
Bạn đang xem phiên bản thu gọn và tối giản. Xem phiên bản đầy đủ với định dạng rõ ràng.
Diễn đàn có nhiều bài viết hướng dẫn mình xin gom lại vài hướng dẫn mình vừa thực hiện thành công trên con NAS LS421DE, dòng này cũng mới ko nhiều bài hướng dẫn lắm!
1. Mở SSH:
Thực hiện theo theo hướng dẫn này sử dụng Acp COmander GU đơn giản thành công 100%
https://forum.xtdv.group/thread_5144__ls_200_mo_ssh_cho_ls220_va_ls440
2. Cài Transmission:
Thực hiện theo các hướng dẫn cũ có vẻ khó thành công trên dòng LS421 này.
Mình mò mất vài hôm trên google thấy có cách này của 1 diễn đàn nước ngoài:
- Dùng PuTTY root vào nas
[Ảnh: image.php?album_id=86&image_id=445]
Đối với nas chạy 2 ổ chế độ Raid  Array
Trích dẫn:cd /tmp ; wget download.nas-hilfe.de/oxygenacht/transmission2.84_array1.tar.gz
Đối với nas chạy 1 ổ chế độ  bình thường Disk
Trích dẫn:cd /tmp ; wget download.nas-hilfe.de/oxygenacht/transmission2.92_disk1.tar.gz
- Dùng tiếp lệnh sau
Trích dẫn:tar xvfz transmission* -C /
- Tiếp...
Trích dẫn:/etc/rc.d/extensions.d/S95_transmission.sh
Như vậy đã xong bây giờ Transmission sẽ sd Port 9091
VD: http://ip nas của bạn:9091
Login: Transmission
Pass: Transmission
Nếu không được làm lại vài lần vì có thể bạn thao tác sai chỗ nào đó. Mình mất 3 hôm cho vụ này.
Bài viết gốc: http://forum.nas-hilfe.de/buffalo-technology-nas-anleitungen/transmission-auf-einer-linkstation-400er-serie-ohne-optware-t2418.html
Tôi đã thực hiện cài đặt thành công theo hướng dẫn của forum.nas-hilfe.de 1

Trên đó còn có bài viết hướng dẫn upgrade Transmission lên version 2.92

http://forum.nas-hilfe.de/buffalo-technology-nas-anleitungen/transmission-auf-der-linkstation-live-und-pro-ls-chlv2-ls-xhl-ls-vl-mit-rotem-webinterface-t749.html
(Mục 15).

Bạn chủ có làm thử chưa ạ? Xin cho ý kiến với.

Vì tôi không biết gì về Linux và cũng vừa mới tập tọe chơi NAS nên còn bỡ ngỡ, nhát tay lắm.

Xin các cao nhân cho ý kiến để tôi làm theo. Cám ơn rất nhiều 1
Bản mình dang dùng là 2.92 down tốt, send cũng tốt! bufalo chơi tt mà ko cài Transmission thì chả khác nào cục gạch! hehe
Bác Ngocvietpc có thể hướng dẫn cụ thể lại từng bước giúp em được không? Em mới bập vào món này nên chưa biết gì cả. Cám ơn bác nhiều! 1
Muốn đổi user và pass truy nhập thì làm như thế nào vậy?
(Thứ sáu, 14/04/2017, 18:55)thanglc2020 đã viết: [ -> ]Muốn đổi user và pass truy nhập thì làm như thế nào vậy?

Username root không đổi tên được. Muốn đổi password cho username này bạn dùng lệnh sau:
Mã:
passwd
thansk bác đã cài đc Transmission cho e nó ^^
Thanik, đã thành công.
Bác nào biết config để transmission nó tự khởi động lại khi nas bị tắt không, chỉ em với.
Đang dùng ls420d làm theo hướng dẫn cũ (lsXHL, LSWVL) nhưng không được
(Thứ năm, 11/01/2018, 08:11)tuyenda1985 đã viết: [ -> ]Thanik, đã thành công.
Bác nào biết config để transmission nó tự khởi động lại khi nas bị tắt không, chỉ em với.

có cùng câu hỏi với LS QVL
Mình đã cài đặt để nó chạy được transmission, nhưng sau khi tắt nas rồi bật lại thì transmission không tự bật lên.
vậy làm tiêp thế nào để nó tự khởi động cùng với nas
(Chủ nhật, 14/01/2018, 09:01)tuandg đã viết: [ -> ]
(Thứ năm, 11/01/2018, 08:11)tuyenda1985 đã viết: [ -> ]Thanik, đã thành công.

có cùng câu hỏi với LS QVL
Mình đã cài đặt để nó chạy được transmission, nhưng sau khi tắt nas rồi bật lại thì transmission không tự bật lên.
vậy làm tiêp thế nào để nó tự khởi động cùng với nas

Phải tạo file autorun cho Transmission để sau này khởi động lại NAS nó tự chạy. Dưới đây là code cho dòng LS421DE, không biết QVL có dùng chung ko, bạn cứ mở Putty lên vào Telnet hoặc SSH xong rồi copy paste thử, nếu không rành về đường dẫn thì bạn dùng WinSCP đăng nhập vào NAS với quyền root rồi kiểm tra thử có các thư mục như bên dưới không, nếu có bạn cứ copy paste là nó chạy không phải lo. Đối với bạn nào đang chạy RAID thì phải thay cái chữ disk1 thành array1 mới được nha.

Mã:
2. Start automatically and finish clean shutdown

echo '/opt/bin/transmission-daemon -g /mnt/disk1/share/.config/transmission-daemon' >/opt/etc/init.d/S95transmission.sh

chmod 755 /opt/etc/init.d/S95transmission.sh

echo 'killall /opt/bin/transmission-daemon' >/etc/rc.d/extensions.d/K05transmission.sh

chmod 755 /etc/rc.d/extensions.d/K05transmission.sh